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TANGAZO LA SERIKALI NA. 729 la tarehe 06/10/2023 
 
 

SHERIA YA FEDHA ZA KIGENI  
(SURA YA 271) 

 
________ 

 
KANUNI 
________ 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 5(a) na 7) 
 

 KANUNI ZA MADUKA YA KUBADILISHA FEDHA ZA KIGENI ZA MWAKA 2023 
 

MPANGILIO WA KANUNI 
 

Kanuni                              Jina 
 

SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

1. Jina. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 

 
SEHEMU YA PILI 

UTOAJI WA LESENI NA MATAKWA YA MTAJI 
 

4. Katazo la kufanya biashara bila leseni. 
5. Vigezo.  
6. Maombi ya leseni. 
7. Jina la biashara. 
8. Idhini ya awali. 
9. Mapitio ya uamuzi wa Benki kukataa maombi. 
10. Masharti baada ya idhini ya awali. 
11. Ukaguzi kabla ya kuanza biashara. 
12. Utoaji na uhalali wa leseni. 
13. Ada ya mwaka. 
14. Mabadiliko ya umiliki. 
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15. Matakwa ya mtaji. 
16. Kufungua tawi. 
17. Kuhamia duka la kubadilisha fedha Daraja A. 

 
 
 
 

SEHEMU YA TATU 
MATAKWA YA UTOAJI WA LESENI YA DUKA LA KUBADILISHA FEDHA 

ZA KIGENI LILILOANZISHWA NA HOTELI 
 

18. Maombi ya leseni ya duka la kubadilisha fedha za kigeni ya hoteli. 
 

SEHEMU YA NNE 
USIMAMIZI WA DUKA LA KUBADILISHA FEDHA ZA KIGENI 

 
19. Muundo wa uteuzi wa wajumbe wa bodi na wakurugenzi wakuu. 
20. Majukumu ya Bodi. 
21. Muundo na udhibiti wa ndani. 

 
SEHEMU YA TANO 

UENDESHAJI WA DUKA LA KUBADILISHA FEDHA ZA KIGENI 
 

22. Wigo wa uendeshaji. 
23. Uhamisho wa biashara. 
24. Kuonyesha viwango vya kubadilisha fedha, ada, tangazo, na leseni 
25. Shughuli. 
26. Amana ya dhamana.  
27. Akaunti ya wateja. 
28. Katazo la miamala isipokuwa ya papo kwa papo. 
29. Kukataa kuuza. 
30. Uuzaji wa fedha za kigeni kwa wasio wakazi. 
31. Utumaji wa fedha kimataifa. 
32. Taarifa za chanzo na madhumuni ya fedha za kigeni. 
33. Ukusanyaji uwasilishaji na uhifadhi wa data. 
34. Utambuzi na utoaji wa taarifa za miamala shuku. 
35. Usiri wa miamala. 
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SEHEMU YA SITA 
TAARIFA ZA FEDHA NA UKAGUZI 

 
36. Taarifa za fedha. 
37. Ukaguzi. 

 
SEHEMU YA SABA 

MASHARTI YA JUMLA 
 

38. Mafunzo  
39. Kufunga biashara kwa hiari na kusalimisha leseni. 
40. Adhabu za kiutawala. 
41. Notisi ya kusitisha au kufuta leseni  
42. Kufutwa.  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

________ 
JEDWALI 
________ 
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SEHEMU YA KWANZA 
MASHARTI YA UTANGULIZI 

  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Maduka ya 

Kubadilisha Fedha za Kigeni za Mwaka 2023. 
  

Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika kwa maduka ya kubadilisha 
fedha za kigeni yaliyopatiwa leseni na Benki Kuu ya Tanzania 
kufanya biashara Tanzania Bara na Tanzania Zanzibar.  

  
Tafsiri  3.-(1) Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
Sura ya 271 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha za Kigeni; 
Sura ya 197 “Benki” maana yake ni Benki Kuu ya Tanzania iliyoanzishwa 

chini ya Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania; 
 
Sura ya 342 

“benki” itakuwa na maana kama ilivyotafsiriwa kwenye Sheria ya 
Benki na Taasisi za Fedha; 

 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Wakurugenzi ya duka la 
kubadilisha fedha za kigeni; 

 “tawi” maana yake ni eneo la biashara ya duka la kubadilisha 
fedha za kigeni tofauti na eneo kuu la biashara; 

 “duka la kubadilisha fedha za kigeni” itakuwa na maana kama 
ilivyotafsiriwa kwenye Sheria; 

 “biashara ya duka la kubadilisha fedha za kigeni” maana yake ni 
biashara ya kubadilisha fedha za kigeni na biashara 
nyingine zozote zinazohusiana na fedha zilizoruhusiwa 
kwenye Sheria na Kanuni hizi; 

 “duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja A” maana yake ni 
duka la kubadilisha fedha za kigeni linalomilikiwa na 
wageni au wenyeji na limepewa leseni na Benki kufanya 
miamala ya fedha za kigeni ya papo kwa papo, kutuma 
fedha, na shughuli nyingine zozote za huduma za kifedha; 

 “duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja B” maana yake ni 
duka la kubadilisha fedha za kigeni lenye umiliki wa 
asilimia mia wa wanahisa wenyeji kufanya miamala ya 
papo kwa papo; 

 “duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja C” maana yake ni 
duka la kubadilisha fedha za kigeni lililoanzishwa na 
hoteli kufanya miamala ya papo kwa papo kwa wateja wa 
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hoteli tu; 
Sura ya 342 “taasisi ya fedha” itakuwa na maana kama ilivyotafsiriwa kwenye 

Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha; 
Sura ya 271 “akaunti ya fedha za kigeni” itakuwa na maana kama 

ilivyotafsiriwa kwenye Sheria; 
Sura ya 271 “fedha ya kigeni” itakuwa na maana kama ilivyotafsiriwa kwenye 

Sheria; 
 “hoteli” maana yake ni biashara inayotoa huduma za hoteli yenye 

hadhi ya nyota tatu au zaidi; 
 “wakala wa kutuma fedha kimataifa” maana yake ni benki au 

taasisi ya fedha iliyoidhinishwa na Benki kufanya huduma 
za kutuma fedha kama wakala wa mtoa huduma za 
kutuma fedha kimataifa; 

 “mtoa huduma ya fedha kwa njia ya simu” maana yake ni mtoa 
fedha za kielektroniki aliyepewa leseni na Benki ya kutoa 
huduma za fedha kwa kupitia mtandao wa simu; 

 “mtaji wa wamiliki” maana yake ni kiasi cha fedha 
kinachomilikiwa na wamiliki wa duka la kubadilisha 
fedha za kigeni ikiwa ni tofauti kati ya mali na madeni; 

 “eneo lililoainishwa” maana yake ni nchi mwanachama wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki au Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika; 

 “mkazi” maana yake ni mtu ambaye anaishi, au ambaye kituo 
chake kikubwa cha maslahi ya kiuchumi kipo ndani ya 
Jamhuri ya Muungano kwa kipindi cha miezi kumi na 
mbili mfululizo au zaidi; 

 “muamala wa papo kwa papo” maana yake ni uuzaji au ununuzi 
wa fedha za kigeni ambao malipo hufanyika ndani ya siku 
hiyo hiyo kwa kutumia pesa taslimu, benki, taasisi ya 
fedha, mtoa huduma wa fedha kwa njia ya simu au njia 
nyingine yoyote iliyoidhinishwa na Benki; 

  (2) Katika Kanuni hizi, rejea ya kiasi chochote kwa Dola 
za Marekani, isipokuwa muktadha ukihitaji vinginevyo, 
itajumuisha rejea kwa kiasi sawa cha fedha yoyote ya kigeni au 
zote kwa pamoja. 

  
SEHEMU YA PILI 

UTOAJI WA LESENI NA MATAKWA YA MTAJI 
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Katazo la 
kufanya 
biashara 
bila leseni 

 4.-(1) Mtu hataruhusiwa kufanya biashara ya duka la 
kubadilisha fedha za kigeni bila kuwa na leseni halali iliyotolewa 
na Benki. 
 (2) Mtu atakayekiuka sharti la kanuni hii atakuwa 
anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kupewa adhabu 
kama ilivyoainishwa chini ya Sheria. 

  
Vigezo  5.-(1) Mtu atakuwa na vigezo vya kuomba leseni ya duka 

la kubadilisha fedha za kigeni isipokuwa kama, mtu huyo; 
 (a) ni kampuni yenye ukomo wa hisa iliyosajiliwa chini 

ya sheria za Tanzania Bara au Tanzania Zanzibar; 
 (b) hoteli iliyosajiliwa chini ya sheria za Tanzania Bara 

au Tanzania Zanzibar. 
  
Maombi ya 
leseni 

 6.-(1) Mtu anayekusudia kuendesha duka la kubadilisha 
fedha za kigeni Daraja A au Daraja B atatakiwa kuomba leseni 
kwa kuandika barua Benki. 

  (2) Maombi hayo yatasainiwa na mkurugenzi na pale 
ambapo ni kampuni, wakurugenzi wasiopungua wawili, au mtu 
aliyeidhinishwa na mwombaji na yataambatishwa na- 

(a) nakala iliyothibitishwa ya azimio la bodi 
linaloidhinisha maombi; 

(b) Fomu A iliyoainishwa katika Jedwali ikiwa imejazwa 
kikamilifu; 

(c) nakala iliyothibitishwa ya cheti cha usajili; 
(d) nakala iliyothibitishwa ya katiba na kanuni za 

kampuni; 
(e) ushahidi kutoka kwa Msajili wa Makampuni kwamba 

mtaji uliolipwa usiopungua - 
(i) Shilingi za Tanzania bilioni moja umesajiliwa 

kwa duka la kubadilisha fedha za kigeni 
Daraja A lenye hisa zaidi zinazomilikiwa na 
wageni; 

(ii) Shilingi za Tanzania milioni mia tano kwa 
duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja A 
lenye hisa zaidi zinazomilikiwa na wenyeji; 
au 

(iii) Shilingi za Tanzania milioni mia mbili kwa 
duka la kubadilisha fedha ya kigeni Daraja B; 
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 (f) barua kutoka kwa wadhamini wawili ambao si ndugu 
wa mdhaminiwa wakithibitisha maadili mema na 
tabia ya kila mwanahisa wa mwombaji, mkurugenzi 
na mtendaji mkuu anayependekezwa; 

(g) nakala iliyothibitishwa ya ukurasa wa pasipoti wenye 
taarifa binafsi, kitambulisho cha taifa au cheti cha 
kuzaliwa kama uthibitisho wa uraia kwa kila 
mwanahisa, mkurugenzi na mtendaji mkuu 
anayependekezwa; 

(h) nakala iliyothibitishwa ya kibali cha ukazi kwa 
mwanahisa au mkurugenzi wa mwombaji asio raia wa 
Tanzania; 

 (i) Fomu C iliyoainishwa katika Jedwali ikiwa imejazwa 
kikamilifu; 

(j) nyaraka za uthibitisho wa chanzo cha mtaji wa 
biashara inayopendekezwa; 

(k) uthibitisho wa malipo ya ada isiyorejeshwa ya 
maombi ya leseni ya Shilingi za Tanzania milioni 
moja; 

(l) muundo wa kiutawala unaopendekezwa na 
mwombaji; 

(m) wasifu binafsi uliojitosheleza na picha moja ndogo ya 
pasipoti ya hivi karibuni; 

(n) uthibitisho kwamba kiasi cha mtaji kisichopungua - 
(i) Shilingi za Tanzania bilioni moja umetengwa 

kwa ajili ya duka la kubadilisha fedha za 
kigeni Daraja A lenye hisa zaidi 
zinazomilikiwa na wageni; 

(ii) Shilingi za Tanzania milioni mia tano kwa 
duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja A 
lenye hisa zaidi zinazomilikiwa na wenyeji; 
au 

(iii) Shilingi za Tanzania milioni mia mbili kwa 
duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja B; 
na 

 (o) taarifa ya historia ya ukopaji kwa kila mwanahisa, 
mkurugenzi na afisa mtendaji mkuu 
anayependekezwa. 
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Jina la 
biashara 

 7.-(1) Mtu anayekusudia kuendesha duka la kubadilisha 
fedha za kigeni atajumuisha katika jina la biashara maneno 
yafuatayo: “bureau de change”, “forex bureau” au “foreign 
exchange bureau”. 

  (2) Mabadiliko yoyote ya jina la duka la kubadilisha fedha 
za kigeni yatasajiliwa kwa Msajili wa Makampuni na uthibitisho 
wa mabadiliko hayo utawasilishwa Benki ndani ya siku kumi na 
nne tangu tarehe ya kusajiliwa. 

  (3) Taarifa ya mabadiliko ya jina la duka la kubadilisha 
fedha za kigeni itaambatishwa na uthibitisho wa malipo ya ada 
isiyorejeshwa ya Shilingi za Tanzania milioni moja. 

  
Idhini ya 
awali 

 8.-(1) Benki itatakiwa, ndani ya mwezi mmoja baada ya 
kupokea maombi ya leseni yaliyokamilika, kutoa idhini ya awali 
au kukataa maombi. 

  (2) Endapo maombi hayo yamekataliwa, Benki 
itamjulisha mwombaji kwa maandishi sababu za kukataliwa kwa 
maombi hayo. 

  (3) Idhini ya awali iliyotolewa chini ya kanuni hii 
haitamaanisha mwombaji amepewa leseni ya biashara ya duka ya 
kubadilisha fedha za kigeni. 

  
Mapitio ya 
uamuzi wa 
Benki 
kukataa 
maombi 

 9.-(1) Mwombaji ambaye hajaridhishwa na uamuzi wa 
Benki uliotolewa chini ya kanuni ya 8 anaweza kuiomba Benki 
kufanya mapitio ya uamuzi wake ndani ya siku ishirini na moja 
tangu tarehe ya kupokea taarifa ya uamuzi.  

  (2) Benki itatakiwa, ndani ya siku thelathini baada ya 
kupokea maombi chini ya kanuni ndogo ya (1), kupitia uamuzi 
wake na kumjulisha mwombaji kwa maandishi juu ya uamuzi 
wake wa mwisho. 

  
Masharti 
baada ya 
idhini ya 
awali 

 10.-(1) Mwombaji wa leseni ya duka la kubadilisha fedha 
za kigeni Daraja A au Daraja B atatakiwa, ndani ya miezi sita 
baada ya kupewa idhini ya awali, kuwasilisha Benki yafuatayo- 

(a) taarifa ya akaunti ya benki yenye jina la duka la 
kubadilisha fedha za kigeni inayothibitisha uwepo wa 
kiasi kilichotengwa kama mtaji uliolipwa kwa 
Shilingi ya Tanzania au kwa fedha ya kigeni; 
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(b) uthibitisho wa malipo ya ada ya maombi ya leseni 
isiyorejeshwa ya Shilingi ya Tanzania milioni moja; 

(c) nakala iliyothibitishwa ya mkataba wa upangishaji au 
hati miliki yenye jina la mwombaji; 

(d) ushahidi kwamba eneo la biashara limewekwa kamera 
za usalama (CCTV) katika maeneo yote ya kimkakati, 
ikiwa ni pamoja na kaunta au vizimba vya kutolea 
huduma na sehemu za kupumzikia wateja; 

(e) taratibu za kimaandishi zinazoainisha namna ya 
kugundua na kutoa taarifa za matukio ya utakatishaji 
fedha kwa kuzingatia sheria na kanuni za kuzuia 
utakatishaji wa fedha haramu na upambanaji wa 
ufadhili wa ugaidi; na 

(f) sera za uendeshaji zitakazojumuisha masuala ya 
hesabu za fedha, teknolojia ya mawasiliano ya habari 
na kuzuia utakatishaji wa fedha haramu na 
upambanaji wa ufadhili wa ugaidi. 

  (2) Mwombaji wa leseni ya duka la kubadilisha fedha za 
kigeni Daraja A anayekusudia kutoa huduma ya kutuma fedha 
atatakiwa, pamoja na taarifa zinazohitajika chini ya kanuni ndogo 
ya (1), kuwasilisha Benki yafuatayo- 

(a) ushahidi kwamba akaunti maalum itakayotumika 
mahsusi kwa lengo la kuweka fedha ya mteja ikisubiri 
kutumwa au kupokelewa, imefunguliwa katika benki 
au taasisi ya fedha; 

(b) ushahidi kwamba amana isiyozaa riba ya Dola za 
Marekani laki moja imewekwa Benki kwa ajili ya 
duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja A lenye 
umiliki wa hisa zaidi zinazomilikiwa na wageni na 
Dola za Marekani elfu hamsini kwa ajili ya duka la 
kubadilisha fedha za kigeni Daraja A lenye umiliki 
wa hisa zaidi zinazomilikiwa na wenyeji; na 

(c) nakala iliyothibitishwa ya makubaliano husika baina 
ya duka la kubadilisha fedha za kigeni na mtoa 
huduma wa fedha kwa njia ya simu, benki, taasisi ya 
fedha au wakala wa kutuma fedha kimataifa, kadiri 
itakavyoweza kuwa. 

  
Ukaguzi  11. Duka la kubadilisha fedha za kigeni halitatakiwa 
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kabla ya 
kuanza 
biashara 

kuanza biashara mpaka pale, eneo la biashara, mitambo ya 
usalama, mitambo ya mawasiliano, vifaa vya uchakataji, na 
mifumo ya hesabu za fedha iwe imewekwa, imekaguliwa, 
imepitiwa na kuidhinishwa na Benki. 

  
Utoaji na 
uhalali wa 
leseni 

 12.-(1) Benki inaweza kutoa leseni ya duka la kubadilisha 
fedha za kigeni pale ambapo mwombaji atakidhi matakwa ya 
Kanuni hizi. 

  (2) Leseni ya duka la kubadilisha fedha za kigeni 
itakapotolewa, itabaki kuwa halali isipokuwa pale ambapo 
itasitishwa au kufutwa kwa mujibu wa masharti ya Sheria na 
Kanuni hizi. 

  
Ada ya 
mwaka 

 13. Duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja A na 
Daraja B litalipa ada ya mwaka ya Shilingi ya Tanzania laki tano 
kwa kila tawi linaloendesha biashara. 

  
Mabadiliko 
ya umiliki 

 14.-(1) Mabadiliko yoyote ya umiliki wa duka la 
kubadilisha fedha za kigeni yatahitaji kupata idhini ya Benki kabla 
ya kufanyika. 

  (2) Duka la kubadilisha fedha za kigeni litatakiwa, baada 
ya kupata idhini ya Benki kuhusiana na mabadiliko ya umiliki, 
kusajili mabadiliko hayo kwa Msajili wa Makampuni na 
kuwasilisha ushahidi wa usajili Benki ndani ya siku saba za 
usajili. 

  
Matakwa ya 
mtaji 

 15.-(1) Duka la kubadilisha fedha za kigeni litatakiwa 
kuanza biashara na mtaji uliolipwa na kuhakikisha muda wote, 
mtaji wa wamiliki haupungui- 

(a) shilingi ya Tanzania bilioni moja kwa duka la 
kubadilisha fedha za kigeni Daraja A lenye hisa zaidi 
zinazomilikiwa na wageni; 

(b) shilingi ya Tanzania milioni mia tano kwa duka la 
kubadilisha fedha za kigeni Daraja A lenye hisa zaidi 
zinazomilikiwa na wenyeji; au 

(c) shilingi ya Tanzania milioni mia mbili kwa duka la 
kubadilisha fedha za kigeni Daraja B. 

  (2) Duka la kubadilisha fedha za kigeni litatakiwa kusajili 
mtaji ulioongezeka kwa Msajili wa Makampuni na kuwasilisha 
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ushahidi wa usajili huo Benki ndani ya siku saba za usajili; 
 Isipokuwa kwamba, duka la kubadilisha fedha za kigeni 

halitatakiwa kuongeza mtaji bila kuitaarifu Benki. 
  (3) Bila ya kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), duka 

la kubadilisha fedha za kigeni litatakiwa, muda wote, kuwa na 
mtaji wa biashara au kiasi sawa na mtaji wa wamiliki usiopungua 
asilimia sabini. 

  (4) Kwa madhumuni ya kanuni hii, mtaji wa biashara 
utajumuisha fedha taslimu, hisa za fedha ya kigeni, dhamana za 
hazina zilizotolewa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano, na 
bakaa kwenye benki na taasisi ya fedha ikiwemo bakaa kwenye 
akaunti ya hundi, akaunti ya muda maalum (call account) na 
akaunti ya ukomo wa muda. 

  
Kufungua 
tawi 

 16.-(1) Duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja A 
linaweza, kwa idhini ya Benki, kufungua tawi popote ndani ya 
Jamuhuri ya Muungano. 

  (2) Maombi ya kufungua tawi yataambatishwa na- 
(a) Fomu D iliyoanishwa katika Jedwali ikiwa imejazwa 

kikamilifu; 
(b) uthibitisho wa malipo ya ada isiyorejeshwa ya 

maombi ya Shilingi za Tanzania milioni moja; 
(c) makadirio ya matumizi ya mtaji kwa ajili ya ufunguzi 

wa tawi; 
(d) wasifu binafsi wa mkuu wa tawi anayependekezwa; 

na 
(e) barua kutoka kwa wadhamini wawili ambao si ndugu 

wa mdhaminiwa wakithibitisha maadili mema na 
tabia ya mkuu wa tawi anayependekezwa. 

  (3) Katika kupitia maombi hayo, Benki itajiridhisha 
kwamba- 

 (a) duka la kubadilisha fedha za kigeni lina uwezo thabiti 
wa kifedha; 

(b) mkuu wa tawi anayependekezwa amefuzu tathmini 
iliyofanywa na benki kubaini sifa, maadili na uzoefu 
wa mtu anayefaa; 

(c) duka la kubadilishia fedha za kigeni lina mfumo 
jumuishi wa kuchakata taarifa za matawi yake yote, 
kuziunganisha na kuaanda marejesho yalioanishwa 
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kwa mujibu wa sheria pamoja na taarifa za fedha za 
kila mwaka; na 

(d) duka la kubadilisha fedha za kigeni lina rekodi ya 
kufuata sheria na kanuni zinazosimamia biashara ya 
maduka ya kubadilisha fedha za kigeni. 

  
Kuhamia 
duka la 
kubadilisha 
fedha 
Daraja A  

 17.-(1) Miliki wa leseni ya duka la kubadilisha fedha za 
kigeni Daraja B anaweza kubadilika kuwa Daraja A baada ya 
kutuma maombi Benki na kukidhi vigezo vilivyoainishwa katika 
Kanuni hizi. 

  (2) Mmiliki wa leseni ya duka la kubadilisha fedha za 
kigeni Daraja B linalokusudia kubadilika kuwa Daraja A 
atalazimika kufanya yafuatayo: 

(a) kukidhi matakwa ya kufungua duka la kubadilisha 
fedha za kigeni Daraja A yaliyoainishwa chini ya 
Kanuni hizi; na 

(b) kuwasilisha azimio la bodi linaloidhinisha mabadiliko 
hayo. 

  
SEHEMU YA TATU 

MATAKWA YA UTOAJI WA LESENI YA DUKA LA KUBADILISHA 
FEDHA ZA KIGENI LILILOANZISHWA NA HOTELI 

  
Maombi ya 
leseni ya 
duka la 
kubadilisha 
fedha za 
kigeni ya 
hoteli 

 18.-(1) Hoteli inayokusudia kutoa huduma za kubadilisha 
fedha za kigeni itatakiwa kuomba leseni ya Daraja C Benki kwa 
njia ya maandishi. 
 (2) Maombi hayo yataambatana na yafuatayo: 

(a) Fomu B iliyoainishwa katika Jedwali ikiwa imejazwa 
kikamilifu; 

(b) nakala iliyothibitishwa ya cheti cha usajili wa jina la 
biashara au cheti cha usajili wa kampuni; 

(c) nakala iliyothibitishwa ya leseni ya kufanya biashara 
ya hoteli; na 

(d) ushahidi wa hoteli kuwa na hadhi ya nyota tatu au 
zaidi uliyotolewa na mamlaka husika. 

 (3) Duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja C litaweka 
taratibu za kimaandishi za kugundua na kutoa taarifa za matukio 
ya utakatishaji fedha haramu kwa kuzingatia sheria na kanuni za 
kuzuia utakatishaji wa fedha haramu na upambanaji wa ufadhili 
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wa ugaidi. 
  (4) Kumbukumbu za miamala ya kubadilisha fedha za 

kigeni kwa duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja C 
zitawekwa tofauti na shughuli zingine na zitawasilishwa Benki 
katika mpangilio na kwa kadiri ya muda uliowekwa na Benki. 

  
SEHEMU YA NNE 

USIMAMIZI WA DUKA LA KUBADILISHA FEDHA ZA KIGENI 
  
Muundo na 
uteuzi wa 
wajumbe 
wa Bodi na 
viongozi 

 19.-(1) Duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja A au 
Daraja B litahakikisha - 

(a) lina Bodi inayoundwa na wajumbe wasiopungua 
wawili; 

(b) halitateua mtu yeyote kama mjumbe wa Bodi bila 
kupata idhini ya Benki; 

 (c) halimtamteua mtu yeyote kwa nafasi ya afisa mkuu 
mtendanji au mkuu wa tawi bila kupata idhini ya 
Benki. 

  (2) Afisa mtendaji mkuu au mkuu wa tawi wa duka la 
kubadilisha fedha za kigeni atatakiwa kuwa na ujuzi na uzoefu wa 
kutosha wa biashara ya kubadilisha fedha za kigeni. 

  (3) Endapo afisa mtendaji mkuu au mkuu wa tawi ataacha 
kushika nafasi hiyo, duka la kubadilisha fedha za kigeni 
litatakiwa, ndani ya siku saba za nafasi hiyo kuwa wazi, kuitaarifu 
Benki kwa maandishi na kutoa sababu za nafasi hiyo kuachwa 
wazi. 

  
Majukumu 
ya Bodi 

 20. Bodi ya duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja A 
au Daraja B itahakikisha- 

 (a) ina uelewa wa jumla wa shughuli za kubadilisha 
fedha za kigeni; 

 (b) inatoa uangalizi thabiti wa masuala ya kubadilisha 
fedha za kigeni; 

 (c) kuwa inazingatia sheria na kanuni na maelekezo 
yanayotolewa na Benki; 

 (d) inapitia na kuidhinisha sera za ndani na taratibu za 
uendeshaji; na 

 (e) kuwa nyakati zote, duka la kubadilisha fedha za 
kigeni lina mfumo madhubuti wa udhibiti wa ndani. 
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Muundo na 
udhibiti wa 
ndani 

 21.-(1) Muundo wa duka la kubadilisha fedha za kigeni 
Daraja A utatakiwa, angalau, kuhusisha shughuli za kifedha na 
taratibu za uzingatiaji wa sheria.  

  (2) Bila kujali sharti la kanuni hii, duka la kubadilisha 
fedha za kigeni Daraja A litatakiwa kuwa na mkaguzi wa hesabu 
wa ndani, ambaye anaweza kuchukuliwa kutoka nje ya duka. 

  
SEHEMU YA TANO 

UENDESHAJI WA DUKA LA KUBADILISHA FEDHA ZA KIGENI 
  
Wigo wa 
uendeshaji 

 22.-(1) Duka la kubadilisha fedha za kigeni litafanya 
miamala ya papo kwa papo. 

  (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), malipo ya 
ununuzi na uuzaji wa fedha za kigeni yanaweza kufanywa kupitia- 

 (a) fedha taslimu; 
 (b) benki, taasisi ya fedha au mtoa huduma wa fedha kwa 

njia ya simu; au 
 (c) chombo kingine cha malipo kama itavyoidhinishwa 

na Benki. 
  (3) Duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja A 

linaweza kutoa huduma ya kutuma fedha kama wakala mdogo wa 
wakala wa kutuma fedha kimataifa au watoa huduma wa fedha 
kwa njia ya simu. 

  (4) Kwa kuzingatia masharti yaliyowekwa katika Kanuni 
hizi, duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja A linaweza 
kutuma fedha kupitia benki au taasisi ya fedha, mtoa huduma wa 
fedha kwa njia ya simu au wakala wa kutuma fedha kimataifa au 
watoa huduma wa fedha kwa njia ya simu pekee. 

  (5) Duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja A au 
Daraja B linaweza kufanya biashara kama wakala wa benki, 
taasisi ya fedha, kampuni ya bima, mtoa huduma wa fedha kwa 
njia ya simu, au huduma nyingine zozote za kifedha kama 
itakavyoidhinishwa na Benki. 

  (6) Duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja A linalotoa 
huduma ya kutuma fedha litatakiwa kuweka fedha kwenye 
akaunti maalum iliyofunguliwa mahsusi kwa huduma ya kutuma 
fedha, na pesa zote zinazopokelewa kutoka kwa wateja wake kwa 
madhumuni ya kuzituma si zaidi ya siku ya biashara ya benki 
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inayofuata baada ya siku ambayo pesa hizo zilipokelewa. 
  (7) Duka la kubadilisha fedha za kigeni linapokusudia 

kufunga biashara yake, litatakiwa kuhakikisha kuwa pesa zote 
zilizowekwa kwenye akaunti maalum zinatumwa kwa wanufaika 
stahiki na kuwasilisha tamko la kimaandishi Benki kuthibitisha 
hilo. 

  (8) Duka la kubadilisha fedha za kigeni linaweza kuuza 
fedha za kigeni kwa dhumuni lolote na kwa kiasi chochote ikiwa 
kama muamala huo utaambatishwa na nyaraka zifuatazo: 

(a) ushahidi wa nyaraka za ukazi na nyaraka halali za 
kusafiria kwa ajili ya safari; 

(b) ombi rasmi kutoka kwa mnufaika kwa njia ya barua, 
barua pepe, au faksi, kwa ajili ya posho ya kujikimu 
kwa kiasi kisichozidi Dola za Marekani elfu kumi au 
kiasi sawa kwa kila muamala; 

(c) ankara husika, kwa uagizaji bidhaa na huduma kutoka 
nje ya nchi au gharama nyingine zinazolipwa kwa 
fedha za kigeni; 

(d) barua au ankara kutoka kwa taasisi husika za elimu au 
afya, kwa ajili ya gharama za matibabu, elimu, au 
mafunzo; au 

(e) risiti halisi, kwa miamala kati ya maduka ya 
kubadilishia fedha za kigeni,  au benki. 

  
Uhamisho 
wa biashara 

 23.-(1) Eneo la biashara ya duka la kubadilisha fedha za 
kigeni litatakiwa kufikika na umma. 

  (2) Duka la kubadilisha fedha za kigeni halitatakiwa 
kuhamisha biashara yake bila idhini ya Benki. 

  (3) Maombi ya idhini ya uhamisho wa biashara 
yataambatishwa na uthibitisho wa malipo ya ada ya uhamisho ya 
Shilingi za Tanzania milioni moja. 

  (4) Duka la kubadilisha fedha za kigeni linapokusudia 
kufunga ofisi yake kuu au tawi kwa muda au moja kwa moja, 
litatakikwa, ndani ya siku tatu tokea tarehe ya kufunga, 
kuitaarifu/kuijulisha Benki kwa maandishi na kutoa sababu za 
kufunga: 

  Isipokuwa kwamba, ufungaji wa muda hautozidi miezi 
sita. 

  (5) Duka la kubadilisha fedha za kigeni halitatakiwa 
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kupangisha, au kumruhusu mtu mwingine yeyote kufanya 
biashara ingine yoyote, au kutoa huduma au bidhaa nyingine 
yoyote katika eneo lake la biashara bila idhini ya Benki. 

  
Kuonyesha 
viwango 
vya 
kubadilisha 
fedha, ada, 
tangazo, na 
leseni 

 24. Duka la kubadilisha fedha za kigeni litatakiwa 
kuonyesha kwenye sehemu inayoonekana katika kila eneo la 
biashara yake- 

(a) viwango vya kununua na kuuza fedha za kigeni na 
ada nyingine zozote; 

(b) tangazo linaloarifu wateja kuwa wanastahiki kupewa 
risiti ya kielektroniki kwa ajili ya ununuzi au uuzaji 
wa fedha za kigeni au huduma yoyote nyingine 
inayotolewa; 

 (c) nakala halali ya leseni ya biashara. 
  
Shughuli  25.-(1) Duka la kubadilisha fedha za kigeni litatakiwa-  
 (a) kutoa risiti ya kielektroniki kwa kila ununuzi au 

uuzaji wa fedha za kigeni kwa kuonyesha kiasi 
kilichouzwa au kununuliwa, madhumuni ya mauzo au 
chanzo cha fedha za kigeni, viwango vya ubadilishaji 
vilivyotumika, tarehe na muda; 

 (b) kwa duka la kubadilisha fedha za kigeni Daraja A 
linalofanya biashara ya kutuma fedha kutoa risiti ya 
kielektroniki kwa kila muamala, angalau, kwa 
kuonyesha maelezo ya mtumaji, lengo, mpokeaji, 
kiasi na gharama; 

 (c) kuhifadhi nakala halali za vitambulisho na nyaraka 
zinazothibitisha kila mauzo ya fedha za kigeni 
kinachozidi zaidi ya kiasi cha Dola za Marekani elfu 
tano; 

 (d) kutogawanya miamala katika viwango vidogo vidogo 
kwa lengo la kuepuka matakwa ya utoaji taarifa, na 
uhifadhi wa nyaraka za miamala; 

 (e) kufungua na kuendesha akaunti za fedha za ndani na 
za kigeni na benki au taasisi ya fedha kwa jina la duka 
la kubadilisha fedha za kigeni kwa shughuli za duka 
la kubadilisha fedha za kigeni tu;  

 (f) kuwa na taarifa ya miamala ya kila siku iliyoainishwa 
kwenye sera yake ya uendeshaji ambayo itatumika 
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kama msingi wa kubainisha mahitaji ya kila siku ya 
pesa taslimu; na 

 (g) kuhitahifadhi fedha taslimu zaidi ya kiwango 
kinachohitajika kwa siku tatu zinazofuata kwa 
kuzingatia taarifa ya miamala ya kila siku 
iliyoainishwa chini ya kanuni ndogo ya (f). 

  (2) Duka la kubadilisha fedha za kigeni linaweza-  
 (a) kununua au kuuza fedha za kigeni kati yao na 

kubadilishana risiti za miamala husika; au 
 (b) kununua fedha za kigeni kutoka kwa benki au taasisi 

ya fedha kwa lengo la kuuza tena ili kukidhi mahitaji 
yake ya kawaida ya kila siku kupitia akaunti zake za 
benki. 

  
Amana ya 
dhamana 

 26.-(1) Duka la kubadilisha fedha za kigeni linalotoa 
huduma ya kutuma fedha litaweka Benki amana isiyozaa riba 
kama dhamana ya kutoa huduma ya kutuma fedha kama 
ifuatavyo: 

(a) Dola za Marekani laki moja kwa duka la kubadilisha 
fedha za kigeni Daraja A lenye hisa zaidi 
zinazomilikiwa na wageni; au 

(b) Dola za Marekani elfu hamsini kwa duka la 
kubadilisha fedha za kigeni Daraia A lenye hisa zaidi 
zinazomilikiwa na wenyeji. 

  (2) Endapo duka la kubadilisha fedha za kigeni litaacha 
kutoa huduma ya kutuma fedha, Benki inaweza kutumia amana ya 
dhamana kulipa madai yoyote ya wateja dhidi ya duka la 
kubadilisha fedha za kigeni yatokanayo na fedha ambazo 
hazikutumwa. 

  (3) Endapo duka la kubadilisha fedha za kigeni litakuwa 
halina fedha ambazo hazikutumwa au lina madai ya fedha ambazo 
hazikutumwa chini ya kiasi cha amana ya dhamana, Benki 
itarejesha kwa duka la kubadilisha fedha za kigeni kiasi kamili 
kilichowekwa kama amana ya dhamana au kiasi kilichobaki baada 
ya kulipwa kwa fedha ambazo hazikutumwa kwa, wateja husika 
kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (2). 

  
Akaunti ya 
wateja 

 27.-(1) Duka la kubadilisha fedha za kigeni linalotoa 
huduma ya kutuma fedha litatunza akaunti ya fedha za kigeni na 
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ya shilingi za Tanzania kwa jina la duka la kubadilisha fedha za 
kigeni kwenye benki au taasisi ya fedha ndani ya Jamhuri ya 
Muungano ikijumuisha maneno “akaunti za wateja” kwenye jina 
la akaunti. 

  (2) Akaunti za wateja zilizoainishwa katika kanuni ndogo 
ya (1) zitatumika mahsusi kwa ajili ya miamala ya kutuma fedha. 

  
Katazo la 
miamala 
isipokuwa 
ya papo 
kwa papo 

 28.-(1) Duka la kubadilisha fedha za kigeni litafanya 
miamala ya kununua au kuuza fedha za kigeni papo kwa papo. 
 (2) Duka la kubadilisha fedha za kigeni halitaruhusiwa- 

(a) kuweka au kupokea Shilingi za Tanzania kwa nia ya 
kupata au kutoa kiasi sawa na fedha za kigeni, aidha 
kiasi chote au sehemu ya kiasi cha fedha hizo katika 
siku za mbele; au 

(b) kuweka au kupokea fedha za kigeni kwa nia ya kupata 
au kutoa kiasi sawa na shilingi za Tanzania, aidha 
kiasi chote au sehemu ya kiasi cha fedha hizo katika 
siku za mbele. 

  
Kukataa 
kuuza 

 29. Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, duka la 
kubadilisha fedha za kigeni halitakataa kuuza fedha za kigeni kwa 
mteja, isipokuwa pale ambapo fedha za kigeni hazipatikani. 

  
Uuzaji wa 
fedha za 
kigeni kwa 
wasio 
wakazi 

 30.-(1) Duka la kubadilisha fedha za kigeni halitauza 
fedha za kigeni kwa mtu asiye mkaazi.  

 (2) Bila kujali masharti ya kanuni hii duka la kubadirisha 
fedha za kigeni litauza fedha za kigeni kwa mtu asiye mkazi pale 
ambapo mtu huyo atathibitisha kwamba Shilingi za Tanzania 
zilipatikana ndani ya Jamhuri ya Muungano kutokana na mauzo 
ya fedha za kigeni; au shughuli nyingine halali zenye utambulisho 
sahihi na uhifadhi wa kumbukumbu ya muamala. 

  
Utumaji wa 
fedha 
kimataifa 

 31.-(1) Kabla ya kutuma fedha kimataifa, duka la 
kubadilisha fedha za kigeni linalotoa huduma ya kutuma fedha, 
litatakiwa kumtaka mwombaji kuwasilisha, angalau, nyaraka 
zifuatazo- 

(a) ankara husika kwa uagizaji bidhaa na huduma kutoka 
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nje ya nchi; 
(b) barua au ankara kutoka kwa taasisi husika ya elimu au 

tiba, kama suala linahusu gharama za elimu au 
matibabu; 

(c) nakala iliyothibitishwa ya kibali halali cha kazi na 
mkataba wa ajira kama fedha ni za mtaalamu kutoka 
nje ya nchi; 

(d) nakala iliyothibitishwa ya barua ya tuzo ya pensheni 
na mkataba wa ajira kama ni mafao ya kustaafu; 

(e) nyaraka za mkataba, ankara au hati ya malipo ya ada 
na nyaraka za uthibitisho wa ulipaji wa kodi kama ni 
suala la ushauri na mirabaha; 

(f) ikiwa ni suala la gawio na faida kwa wanahisa wa 
kigeni, taarifa za fedha zilizokaguliwa zinazoonyesha 
gawio au faida iliyotangazwa inayotarajiwa kutumwa 
nje ya nchi na nyaraka zinazothibitisha malipo ya 
kodi zote husika; au  

(g) nyaraka nyingine zozote husika kutegemea aina ya 
maombi. 

  (2) Duka la kubadilisha fedha za kigeni halitatuma fedha 
kwa madhumuni ya uwekezaji nje ya eneo lililoainishwa. 

  
Taarifa za 
chanzo na 
madhumuni 
ya fedha za 
kigeni 

 32.-(1) Duka la kubadilisha fedha za kigeni litaomba 
taarifa kutoka kwa mteja kuhusu chanzo na madhumuni ya fedha 
za kigeni.  
 (2)endapo mteja atakataa kutoa taarifa zilizoombwa kwa 
mujibu wa kanuni hii bila ya sababu za msingi duka la kubadilisha 
fedha za kigeni halitotoa huduma inayohusiana na muamala huo. 

  
Ukusanyaji, 
uwasilishaji 
na uhifadhi 
wa data. 

 33. Duka la kubadilisha fedha za kigeni litatakiwa- 
(a) kuwa na mfumo madhubuti wa taarifa ambao 

utawezesha ukusanyaji na uchakataji wa taarifa na 
data za kitakwimu wenye uwezo wa kutoa taarifa ya 
kilichofanyika kwenye mfumo na kimefanywa na 
nani ili kuwezesha ukaguzi kufanyika kwa matumizi 
yake yenyewe, wakaguzi wa ndani na nje na Benki; 

 (b) kutunza kumbukumbu za miamala yote iliyofanyika 
katika biashara yake na kuzihifadhi kwa muda 
usiopungua miaka kumi tangu tarehe ya muamala 
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husika; 

 (c) kuwasilisha taarifa Benki kwa namna na nyakati 
zitakazoainishwa na Benki; na 

 (d) kuhakikisha kuwa matukio ndani ya eneo la biashara 
yanarekodiwa wakati huohuo na kuhakikisha kuwa 
picha za kamera za usalama (CCTV) za kila siku 
zinahifadhiwa kwa usalama kwa muda usiopungua 
miezi sita. 

  
Utambuzi 
na utoaji wa 
taarifa za 
miamala 
shuku 

 34.-(1) Duka la kubadilisha fedha za kigeni litatakiwa- 
(a) kuweka taratibu za utambuzi wa mteja kwa kuzingatia 

masharti ya sheria na kanuni za kuzuia utakatishaji 
fedha haramu na kupambana na ufadhili wa ugaidi 
kwa madhumuni ya kutambua na kutoa taarifa za 
miamala shuku yoyote ya utakatishaji fedha au 
ufadhili wa ugaidi; na 

 (b) kuweka utaratibu na vidhibiti vya ndani kwa ajili ya 
kutambua na kutoa taarifa ya miamala shuku kwa 
kuzingatia masharti ya sheria na kanuni za kuzuia 
utakatishaji fedha haramu na kupambana na ufadhili 
wa ugaidi. 

  
Usiri wa 
miamala 

 35. Duka la kubadilisha fedha za kigeni litafanya miamala 
ya fedha za kigeni na kuhifadhi taarifa za miamala hiyo kwa usiri 
wa hali ya juu. 

  
SEHEMU YA SITA 

TAARIFA ZA FEDHA NA UKAGUZI 
  
Taarifa za 
fedha 

 36.-(1) Duka la kubadilisha fedha za kigeni la Daraja A au 
Daraja B litatakiwa- 

 (a) kuwasilisha Benki nakala ya taarifa za fedha 
zilizokaguliwa ndani ya miezi mitatu baada ya kuisha 
kwa mwaka wa fedha;  

 (b) kuwasilisha Benki taarifa za fedha za kila robo 
mwaka ndani ya siku kumi na nne baada ya mwisho 
wa robo husika ya mwaka kwa utaratibu ulioanishwa 
na Benki; na 
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 (c) kuwa na mkaguzi wa nje aliyesajiliwa na Bodi ya 
Wahasibu na Wakaguzi. 

  (2) Kwa madhumuni ya kanuni hii, mwaka wa fedha 
maana yake ni mwaka wa kalenda. 

  
Ukaguzi  37.-(1) Benki inaweza kufanya ukaguzi wa duka la 

kubadilisha fedha za kigeni kwa kutoa notisi au bila kutoa notisi. 
  (2) Duka la kubadilisha fedha za kigeni litatakiwa, ndani 

ya kipindi kitakachoainishwa wakati wa ukaguzi, kutoa nyaraka 
na taarifa zozote zitakazoombwa na Benki.  

  (3) Benki itatakiwa, baada ya kufanya ukaguzi, kulipatia 
duka la kubadilisha fedha za kigeni, muhtasari wa matokeo ya 
ukaguzi na kulitaka duka la kubadilisha fedha za kigeni 
kurekebisha mapungufu yaliyobainishwa ndani ya kipindi 
kitakachoainishwa na Benki. 

  
SEHEMU YA SABA 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Mafunzo  38. Duka la kubadilisha fedha za kigeni litahakikisha 

wafanyakazi wake wanapewa mafunzo ya kutosha kuhusu 
uendeshaji wa biashara, sheria husika na matakwa ya usimamizi. 

  
Kufunga 
biashara 
kwa hiari na 
kusalimisha 
leseni 

 39.-(1) Endapo duka la kubadilisha fedha za kigeni 
linakusudia kufunga biashara kwa hiari, litatakiwa kutoa notisi ya 
maandishi kwa Benki ya kusudio lake la kufunga biashara kwa 
hiari.  
 (2) Duka la kubadilisha fedha za kigeni litatakiwa 
kusalimisha leseni yake Benki ndani ya siku kumi na nne tangu 
tarehe ya taarifa hiyo ya kufunga biashara. 

  
Adhabu za 
kiutawala 

 40.-(1) Bila kuathiri adhabu za kiutawala na hatua 
zilizoainishwa chini ya Sheria, pale ambapo Benki imejiridhisha 
kwamba duka la kubadilisha fedha za kigeni limekiuka masharti 
ya Sheria, Kanuni hizi au maelekezo yoyote yaliyotolewa na 
Benki, Benki inaweza- 

 (a) kusitisha shughuli za duka la kubadilisha fedha za 
kigeni kwa kipindi kisichozidi mwaka mmoja; 

 (b) kutoza faini sawa na kiwango kisichozidi Dola za 
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Marekani elfu tatu; au 
 (c) kufuta leseni ya duka la kubadilisha fedha za kigeni. 
  (2) Bila kujali sharti la kanuni ndogo ya (1)(c), Benki 

inaweza kufuta leseni ya duka la kubadilisha fedha za kigeni 
iwapo duka hilo au afisa wake yeyote- 

 (a) amepata fedha za kigeni isivyo halali; 
 (b) ametiwa hatiani na mahakama kwa ulaghai au 

makosa yanayohusiana na kukosa uaminifu; au 
 (c) amewasilisha taarifa za uongo wakati au baada ya 

mchakato wa maombi ya leseni. 
  
Notisi ya 
kusitisha au 
kufuta 
leseni 

 41.-(1) Benki itatakiwa kutoa notisi ya maandishi kwa 
duka la kubadilisha fedha za kigeni kuhusu kusudio lake la 
kusitisha au kufuta leseni. 

  (2) Duka la kubadilisha fedha za kigeni linaweza, ndani 
ya siku ishirini na moja baada ya kupokea notisi, kuiomba Benki 
kufanya mapitio ya kusudio lake la kusitisha au kufuta na kueleza 
sababu za kusudio hilo. 

  (3) Benki itatakiwa, ndani ya siku arobaini na tano baada 
ya kupokea maombi, kufanya marejeo ya kusudio lake la kusitisha 
au kufuta leseni na kulijulisha duka la kubadilisha fedha za kigeni 
kwa maandishi uamuzi uliofikiwa. 

  (4) Benki inaweza kusitisha au kufuta leseni endapo-  
 (a) duka la kubadilisha fedha za kigeni limeshindwa 

kujibu taarifa iliyotolewa; au 
 (b) Benki haijaridhishwa na maelezo yaliyotolewa;  
 na italijulisha duka la kubadilisha fedha za kigeni kwa maandishi 

uamuzi uliofikiwa. 
  (5) Endapo duka la kubadilisha fedha za kigeni litafutiwa 

leseni, litatakiwa kusalimisha leseni Benki ndani ya siku kumi na 
nne, tangu tarehe ya kufutwa. 

  
Kufutwa  
TS Na. 
450 la 2019 

 42. Kanuni za Fedha za Kigeni (Maduka ya Kubadilisha 
Fedha za Kigeni), 2019 zimefutwa. 



Maduka Ya Kubadilisha Fedha Za Kigeni 

Tangazo la Serikali Na. 729 (linaendelea) 

23 
 

__________ 
JEDWALI  
__________ 

(Limetungwa chini ya kanuni ya 6, 16 na 18) 
 

FOMU – A 
 

(Imetungwa chini ya kanuni ya 6(2)(b)) 
 

MAOMBI YA LESENI YA DARAJA A AU DARAJA B YA DUKA 
LA KUBADILISHA FEDHA ZA KIGENI 

 
TAFADHALI TUMIA HERUFI KUBWA 

1. JINA LA DUKA LA KUBADILISHA FEDHA ZA KIGENI: 

……………………………………………………………………………… 

2. DARAJA LA LESENI INAYOOMBWA:  

……………………………………………………………………… 

3. ANUANI YA DUKA LA KUBADILISHA FEDHA ZA KIGENI:  

A. MKOA…………………………………………………………… 

B. WILAYA………………………………………………………… 

C. MTAA……………………………………………………………… 

D. NAMBA YA KIWANJA………………………………………. 

E.  NAMBA YA JENGO …………………………………………... 

F. S.L.P.……………………………………………………………… 

G. NAMBA YA SIMU……………………………………………. 

H. BARUA PEPE……………………………………………………. 
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4. TAARIFA ZA WANAHISA 
NA. JINA URAIA NAMBA 

ZA SIMU 
NA 
BARUA 
PEPE 

KAZI ASILIMIA YA 
HISA 

1. 
 
 

     

2. 
 
 

     

3. 
 

 

     

4. 
 
 

     

 
 

5. TAARIFA ZA WAJUMBE WA BODI  
 
NA. 

 
JINA 

 
 
URAIA 

NAMBA ZA SIMU 
NA BARUA PEPE 

KAZI 

1.     

2.     

3.     

4.     

 
 

5. TAARIFA ZA OFISA MTENDAJI MKUU NA MAMENEJA KWA 
KUZINGATIA VYEO 

 
NA. 

 
JINA 

 
URAIA 

 
CHEO 

 
SIFA ZA ELIMU 

1. 
 
 

    

2. 
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3. 
 
 

    

 

6. TAMKO (la Wanahisa): 

Mimi/Sisi, tuliosaini hapa chini, tunatamka: 
 

 (a) KWAMBA, taarifa zilizotolewa kwenye fomu hii ni za kweli na sahihi kwa kadiri ya 
ufahamu na imani yangu/yetu; 

 (b) KWAMBA, mimi/sisi hatujawahi kufilisiwa wala kuhukumiwa kwa ulaghai au kwa 
kukosa uaminifu; 

(c) KWAMBA, kama tutapata leseni, Mimi/Sisi tutafanya biashara ya kubadilisha fedha za 
kigeni kwa kufuata masharti yaliyomo kwenye Sheria ya Kubadilisha Fedha za Kigeni, Sura 
ya 271 na Kanuni, Miongozo au Maagizo kutoka Benki Kuu ya Tanzania kadiri 
yatakavyotolewa.  

 
Tarehe ………………………………………………. 
 
 
Jina ……………………………………. ………Saini………….…………..………….. 

 
 
Jina ……………………………………………. Saini………………………..……….… 

 
 
Jina ……………………………………………...Saini………………..………………… 

 
 
Jina ……………………………………………....Saini ……………..……………….… 

 
Jina ……………………………………………….Saini…………………………….……. 
 

 
MBELE YANGU: 

JINA ………………………………………………………………………….. 

SAINI ……………………………………………………………………….. 

TAREHE: ……………………………………………………………………... 
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ANWANI……………………………………………………………………… 

MTHIBITISHAJI NYARAKA/KAMISHNA WA VIAPO 
 
__________________________________________________________________________ 

ZINGATIA:  

 

TAFADHALI AMBATISHA NYARAKA ZIFUATAZO: 
1. Barua ya maombi; na 

2. Nyaraka zote zilizoorodheshwa chini ya kanuni ya 6 ya Kanuni hizi. 
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FOMU-B 
 

(Imetungwa chini ya kanuni ya 18(2)(a)) 
 

MAOMBI YA LESENI YA DUKA LA KUBADILISHA FEDHA ZA KIGENI 
DARAJA C 

 
TAFADHALI TUMIA HERUFI KUBWA 
 

1. JINA LA HOTELI: ……………………………………………………………… 
 

2. ANWANI YA HOTELI: 
 

A. MKOA…………………………………………………………… 

B. WILAYA………………………………………………………… 

C. MTAA……………………………………………………………… 

D. NAMBA YA KIWANJA…………………………………………. 

E.  NAMBA YA JENGO………………………………………….. 

F. S.L.P.………………………………………………… 

G. NAMBA YA SIMU………………………………………………. 

H. BARUA PEPE……………………………………………………. 

I.  

3. TAARIFA ZA WAMILIKI 
NA. JINA URAIA NAMBA ZA 

SIMU 
BARUA 
PEPE 

1.  
 

   

2.  
 

   

3.  
 

   

4.  
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4. TAARIFA ZA MUENDESHAJI /WAENDESHAJI WA DUKA LA 

KUBADILISHA FEDHA ZA KIGENI 
NA JINA URAIA NAMBA YA 

SIMU 
BARUA 
PEPE 

1 
 

    

2 
 

    

 
 
 
 
 
 
 

5.  TAMKO (la mtu aliyeidhinishwa) 
 

Mimi niliesaini hapa chini, ninatamka: 
 

 a) KWAMBA, taarifa zilizotolewa kwenye fomu hii ni za kweli na sahihi kwa kadri ya 
ufahamu na imani yangu; 

 

b) KWAMBA, kama nitapata leseni, nitafanya biashara ya kubadilisha fedha za kigeni kwa 
kufuata masharti yaliyomo kwenye Sheria ya Kubadilisha Fedha za Kigeni, Sura ya 271, 
Kanuni, Miongozo au Maagizo kutoka Benki Kuu ya Tanzania kadiri yatakavyotolewa.  

 
Tarehe ….........................................………. 
 
 
Jina …………. ....................………Saini………….…................................………….. 
..... 
 

 
MBELE YANGU: 

JINA ………………………………………………………………………….. 

SAINI ……………………………………………………………………….. 

TAREHE: ……………………………………………………………………... 

ANWANI……………………………………………………………………… 
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MTHIBITISHAJI NYARAKA/KAMISHNA WA VIAPO 
 

__________________________________________________________________________ 

ZINGATIA:  

TAFADHALI AMBATISHA NYARAKA ZIFUATAZO: 
1. Barua ya maombi; na 

2. Nyaraka zote zilizoorodheshwa chini ya kanuni ya 18 ya Kanuni hizi. 
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FOMU - C 
 

(Imetungwa chini ya kanuni ya 6(2)(i)) 
 

FOMU YA VIGEZO VYA SIFA, MAADILI NA UZOEFU WA MTU 
(IJAZWE NA WANAHISA, WAJUMBE WA BODI, AFISA MTENDAJI MKUU NA 

MKUU WA TAWI WA DUKA LA KUBADILISHA FEDHA ZA KIGENI) 
 

 
1. TAARIFA BINAFSI 

(a) Jina Kamili (Bw/ Bi.)…………………………………………………………… 

(b) Majina ya zamani (kama yapo)………………............................................................ 

(c) Mwaka na mahali pa kuzaliwa: ………………………………………………… 

(d) Uraia:…………………………………………………………………………… 

(e) Kitambulisho / namba ya Pasipoti, …………………… tarehe ya kutolewa……… 

mahali ilipotolewa:………… 

(f) Anwani ya posta:……………………………………………………………………. 

(g) Anwani ya Makazi: ………………………………………………………………… 

(h) Namba ya simu: ………………………………………………………………….. 

(i) Barua Pepe:…………………………………………………………......................... 

(j) Sifa za Elimu:……………………………………………………………………....... 

(k) Sifa za Taaluma:……………………………………………………………………. 

(l) Namba ya Kibali cha Ukazi (inapohitajika) ………………………………………… 

(m) Namba ya Kibali cha Kazi (inapohitajika) ………………………………………… 

 

2.             TAARIFA ZA AJIRA/BIASHARA 
 

Kipindi Jina la Mwajiri/Biashara na 
anwani 

Nafasi 
zilizoshikiliwa 
na tarehe 

Majukumu Sababu za 
kuondoka 
(inapohusu) 
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3. HISA KATIKA MAKAMPUNI MENGINE (ZINAZOMILIKIWA MOJA KWA 
MOJA AU KUPITIA WASIMAMIZI) 

 
Jina la Kampuni Tarehe ya 

Usajili 
Asilimia (%) ya 

Umiliki  
   

   

 
 
 
 4.  VYANZO VYA FEDHA 
Tafadhali toa maelezo ya chanzo/vyanzo halisi vya fedha ambavyo wewe, kama mwanahisa, 

ungependa kuwekeza au kutumia katika biashara inayopendekezwa, ukiambatisha nyaraka 

zinazothibitisha vyanzo hivyo. 

(a) ……………………………………………………………………………… 
 
(b) ……………………………………………………………………………… 
 
(c) ………………………………………………………………………………. 
 
5.   HATI YA UTHIBITISHO WA ULIPAJI KODI 

Wasilisha Hati ya uthibitisho wa ulipaji kodi kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania ya sasa 

na chanzo chochote cha fedha ambacho hutozwa kodi. 

6. TAARIFA NYINGINE 

6.1. Je, wewe au taasisi yoyote ambayo unahusiana nayo kama mwanahisa au 
mkurugenzi imewahi kuwa na leseni au kuomba leseni ya kuendesha 
biashara ya kubadilisha fedha za kigeni ………………………………… 

                                  ……………………………………………………………………… 

 
6.2. Je, umewahi kwa wakati wowote kutiwa hatiani kwa kosa la jinai mahali 

popote? Kama ndiyo, toa maelezo ya mahakama iliyokutia hatiani, kosa 
na adhabu uliyopewa na tarehe uliyotiwa hatiani. 

 
……………………………………………………………… 

…………………………………………………………………… 
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6.3. Je, umewahi kufukuzwa kazi katika ofisi au ajira yoyote, kukabiliwa na 
mashtaka ya kinidhamu na mwajiri wako au kuzuiwa kujihusisha katika 
taaluma au kazi yoyote? Ikiwa ndivyo, toa maelezo. 

…………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………… 

6.4. Je, umewahi kutangazwa na mahakama kuwa umefilisika, au kupokea 
taarifa zozote kuhusu shauri la kisheria kuhusiana na masuala hayo? 
Kama ndivyo, eleza hatua iliyopo. 

…………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………… 

6.5. Je, umewahi kuhukumiwa na mahakama kwa kosa la ulaghai au 
mwenendo wowote mbaya? Ikiwa ndivyo, toa maelezo.  

…………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………… 

6.6. Je, kuna maelezo yoyote ya ziada ambayo unaona yanafaa kuzingatiwa 
katika maombi yako ya leseni ya duka la kubadilisha fedha za kigeni? 
Kama yapo toa maelezo 

…………………………………………………………………… 

…………………………………………………… 

________________________________________________________________ 

ZINGATIA:  

Taarifa zilizotolewa kwa kujibu dodoso hili zitahifadhiwa kwa siri na Benki, isipokuwa 

zitakapohitajika kisheria. 

Ambatisha nakala husika chini ya hitaji no. 1(l) na (m) 

 

7. TAMKO 

Ninafahamu kuwa ni kosa kutoa taarifa yoyote ambayo ni ya uongo au ya kupotosha 

kuhusiana na maombi ya leseni ya duka la kubadilisha fedha za kigeni kwa kujua au kwa 

uzembe. 

Ninathibitisha kwamba taarifa zilizotolewa hapo juu ni za kweli kwa kadiri ya ufahamu 

wangu na kwamba hakuna taarifa nyingine zinazohusiana na maombi haya ambazo Benki 
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Kuu ya Tanzania inapaswa kufahamu. 

Niko tayari kuifahamisha Benki Kuu ya Tanzania kuhusiana na mabadiliko yoyote muhimu 

yanayohusiana na maombi haya yatakayojitokeza wakati maombi yanashughulikiwa. 

 

Jina:…………………………………………………………………………….. 

Tarehe:…………………………………………………………………………. 
 

 
MBELE YANGU: 

JINA:………………………………………………………………………... 

SAINI:………………………………………………………………… 

TAREHE:…………………………………………………………………………. 

ANWANI:…………………………………………………………………… 

 

MTHIBITISHAJI NYARAKA/KAMISHNA WA VIAPO 
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FOMU - D 

 
(Imetungwa chini ya kanuni namba 16(2)(a)) 

 

MAOMBI YA KUFUNGUA TAWI LA DUKA LA 
KUBADILISHA FEDHA ZA KIGENI 

 
 
TAFADHALI TUMIA HERUFI KUBWA 
 
1. JINA LA DUKA LA KUBADILISHA FEDHA ZA KIGENI: 
………………………………………………….. 
 
2. TAARIFA ZA MATAWI YALIYOPO: 
 

 
NA 

 
JINA 

 
ANUANI 
YA ENEO 

 
ANUAN
I YA 
POSTA 

 
TAREHE YA 
KUANZISHWA:  

1.     

2.     

3.     

4.     

 
 
3. JINA LA TAWI JIPYA: …………………………………………………… 
 

A. MKOA ………………………………………………………………………….. 

B. WILAYA: ………………………………………………………………………. 

C. MTAA……………………………………………………………………………. 

D. NAMBA YA KIWANJA …………………………………………………… 

E. NAMBA YA JENGO…………………………………………………………… 

F. S.L.P …………………………………………………………………………… 
 
G. NAMBA YA SIMU ……………………………………………………………. 

 
H. BARUA PEPE …………………………………………………………………. 
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4. TAMKO (la Wanahisa) 
 
Mimi/Sisi, tuliosaini hapa chini, tunatamka: 
 
(a) KWAMBA, taarifa zilizotolewa kwenye fomu hii ni za kweli na sahihi kwa kadiri ya 
ufahamu na imani yangu; 
(b) KWAMBA, mimi/sisi hatujawahi kufilisiwa wala kutiwa hatiani kwa ulaghai au kukosa 
uaminifu; 
(c) KWAMBA, kama tutapata leseni, Mimi/Sisi tutafanya biashara ya kubadilisha fedha za 
kigeni kwa kufuata masharti yaliyomo kwenye Sheria ya Kubadilisha Fedha za Kigeni ya 
Sura ya 271 na Kanuni, Miongozo au Maagizo kutoka Benki Kuu ya Tanzania kadiri 
yatakavyotolewa. 
 
Tarehe …………………………………………………. 

Jina………………………………………………….. Saini …………………… 

Jina ………………………………………………… Saini………………… 

Jina ………………………………………………… Saini…………………. 

Jina …………………………………………………. Saini ………………..... 

Jina ………………………………………………… Saini …………………. 

 

MBELE YANGU: 

JINA: …………………………………………………………………………. 

SAINI: ………………………………………………………………………. 

TAREHE: ……………………………………………………………………… 

ANWANI ……………………………………………………………………….. 

MTHIBITISHAJI NYARAKA/KAMISHNA WA VIAPO 
_________________________________ 

 

ZINGATIA:  

TAFADHALI AMBATISHA NYARAKA ZIFUATAZO: 
1. Barua ya maombi 
 2.Nyaraka zote zilizoorodheshwa chini ya kanuni namba 16 ya Kanuni hizi. 
 
Dodoma,     EMMANUEL M. TUTUBA 
     26 Agosti, 2023     Gavana 


